Chơi lô đề có vi phạm pháp luật hay không?

0

Chơi lô đồ đang trở thành vấn nạn hiện nay, có rất nhiều hình thức cũng như địa điểm và ngày càng tình vi khiến phát luật khó kiểm soát. Hãy tìm hiểu về vấn đề này trong bài viết dưới đây nhé.

Câu hỏi: Người thực hiện hành vi ghi lô, đề sẽ bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Đối với hành vi ghi lô đề, người vi phạm có thể bị xử lý một trong hai hình thức sau đây.

Thứ nhất xử phạt hành chính và sẽ căn cứ vào điều 26 Nghị định 167/2013/ quy định như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

  1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

d)Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

Thứ hai là xử lý hình sự theo quy định tại điều 248 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định như sau:

” Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

  1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
  3. a) Có tính chất chuyên nghiệp;
  4. b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
  5. c) Tái phạm nguy hiểm.
  6. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

Câu hỏi: Chơi lô, đề có phải là hành vi vi phạm pháp luật? Nếu có thì người chơi sẽ bị xử lý ra sao?

Trả lời: Hành vi chơi lô đề cũng là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý như sau;

1.Chế tài về hành chính.

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Chế tài hình sự:

Điều 248 Bộ luật hình sư có  quy định về Tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Để hiểu hơn về vấn đề này, quý khách vui lòng liên hệ qua Hotline của Oceanlaw để được các luật sư tư vấn tận tình.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181