Đăng ký thang bảng lương với cơ quan nhà nước

0

Chúng tôi là doanh nghiệp FDI, chúng tôi muốn hỏi một vấn đề liên quan đến nội dung dưới đây: Thông thường những doanh nghiệp cần phải đăng ký thang bảng lương với cơ quan quản lý lao động. Mặc dù vậy, nghe nói gần đây có quy định mới là doanh nghiệp có thể tự xây dựng thang bảng lương nội bộ và công bố với người lao động, không phải đăng ký với cơ quan quản lý lao động của Nhà nước nữa, nội dung này có chính xác không? Mong luật sư tư vấn giúp chúng tôi. Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn quý khách đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, với thắc mắc của quý khách chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau.

Thông tin này hiện nay chưa chính xác. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 13, Nghị định 88/2015/NĐ-CP ngày 07 tháng 10 năm 2015 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động thì hành vi không gửi thang bảng lương cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động vẫn bị xử phạt từ 500,000VNĐ-1,000,000VNĐ.

Hơn nữa, trong quyết định số 1858/QĐ-LĐTBXH ngày 21 /12 /2015 của Bộ lao động thương binh xã hội về công bố những thủ tục hành chính trong lĩnh vực lao động, tiền lương, thì vẫn còn có thủ tục gửi thang bảng lương, định mức lao động tới phòng lao động thương binh xã hội cấp huyện.

Cả hai văn bản trên đều đang có hiệu lực pháp lý.

Trên đây là một số thông tin mà Oceanlaw cung cấp cho quý khách hàng, để hiểu hơn về vấn đề này quý khách hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn cụ thể và chi tiết nhất.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181