Giả mạo faceboook của người khác có bị xử phạt không?

0

Luật Công nghệ thông tin nghiêm cấm các hành vi giả mạo trang thông tin điện tử của cá nhân (tại Điều 12, Khoản 3) vì vậy, cá nhân có những hành vi giả mạo facebook của người khác sẽ bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo tính chất, với mức độ vi phạm, và nếu gây ra thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật ( tại Điều 77).

Về việc xử phạt hành chính, các cá nhân bị phạt từ 20 triệu – 30 triệu đồng, ngoài ra có thể bị tịch thu tang vật, các phương tiện vi phạm (Khoản 2, 5 Điều 64, Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện)

Đối với trách nhiệm hình sự, tại Điều 226, Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi năm 2009 tùy vào mức độ cá nhân có thể bị phạt tiền, phạt tù cụ thể như sau: “Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm lợi ích của cơ quan, tổ chức, cá nhân, xâm phạm trật tự, an toàn xã hội gây hậu quả nghiêm trọng, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet những thông tin trái với quy định của pháp luật, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 88 và Điều 253 của Bộ luật này;

b) Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hoá những thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân khác trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó;

c) Hành vi khác sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng quyền quản trị mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet;

c) Thu lợi bất chính từ một trăm triệu đồng trở lên;

d) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Trên đây là những thông tin mà Oceanlaw cung cấp cho quý khách hàng, để hiểu hơn về vấn đề này, quý khách vui lòng liên hệ qua Hotline của Oceanlaw để được tư vấn thêm.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181