Đăng ký công bố thực phẩm thường

Oceanlaw với nhiều năm kinh nghiệm trong công bố thực phẩm thường nói riêng và công bố thực phẩm nói chung. Bao gồm cả thực phẩm trong nước và cả nước ngoài. Oceanlaw chúng tối luôn tối ưu quy trình và thủ tục thực hiện hồ sơ giảm đến mức đơn giản nhất cho quý khách hàng. Khi thực hiện dịch vụ của Oceanlaw bạn sẽ được gì và phải thực hiện cung cấp những gì? Cùng tìm hiểu bài viết sau để hiểu rõ hơn vấn đề này nhé!

1. Công bố thực phẩm là gì?

Công bố thực phẩm là việc làm cần thiết của các tổ chức, doanh nghiệp để các sản phẩm thực phẩm nhập khẩu hay sản xuất trong nước được phép lưu hành trên thị trường toàn quốc. Nói cách khác, công bố thực phẩm chính là công bố tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm thực phẩm với cơ quan nhà nước để thực phẩm được phép lưu hành trên thị trường.

Theo Nghị định số 15/2018/NĐ-CP, tất cả các doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh thực phẩm có đăng ký kinh doanh tại Việt nam hoặc là đại diện công ty nước ngoài đưa thực phẩm lưu thông trên thị trường Việt Nam đều bắt buộc phải công bố tiêu chuẩn chất lượng trước khi đưa ra thị trường tiêu thụ. Các doanh nghiệp sản xuất, xuất nhập khẩu thực phẩm chưa được công bố tiêu chuẩn chất lượng sẽ bị phạt 40-50 triệu (đối với cá nhân) và 80 -100 triệu (đối với tổ chức) theo khoản 4- Điều 20 và Khoản 2- Điều 3

2. Quy định về hồ sơ đăng ký công bố thực phẩm thường

Như đã nói ở trên, việc công bố sản phẩm được áp dụng cho cả thực phẩm sản xuất trong nước và cả thực phẩm xuất khẩu cho nên việc làm hồ sơ công bố thực phẩm thường dưới đây cũng áp dụng cho thực phẩm thường sản xuất trong nước và thực phẩm thường nhập khẩu, cụ thể:

  • Bản tự công bố sản phẩm theo Mẫu số 01 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao chứng thực)

3. Lưu ý về đăng ký công bố thực phẩm thường

  • Các tài liệu trong hồ sơ tự công bố phải được thể hiện bằng tiếng Việt; trường hợp có tài liệu bằng tiếng nước ngoài thì phải được dịch sang tiếng Việt và được công chứng. Tài liệu phải còn hiệu lực tại thời điểm tự công bố.
  • Trường hợp sản phẩm có sự thay đổi về tên sản phẩm, xuất xứ, thành phần cấu tạo thì tổ chức, cá nhân phải tự công bố lại sản phẩm.
  • Nếu không phải thuộc trường hợp thay đổi về tên sản phẩm, xuất xứ, thành phần cấu tạo mà là có sự thay đổi khác, tổ chức, cá nhân thông báo bằng văn bản về nội dung thay đổi đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền và được sản xuất, kinh doanh sản phẩm ngay sau khi gửi thông báo.

Đồng thời, để đảm bảo được an toàn, các tổ chức cá nhân cần xác định đúng:

  • Đối tượng sản phẩm tự công bố (theo khoản 1 Điều 4 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP) có phải thuộc những trường hợp là thực phẩm thường hay thực phẩm chức năng, bảo vệ sức khỏe.
  • Bản tự công bố (bản chính – theo khoản 1 Điều 5 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP) phải đáp ứng đủ điều kiện:
  •     Tên sản phẩm trên bản tự công bố đúng với tên sản phẩm trên Phiếu kết quả kiểm nghiệm
  •     Tên cơ sở, địa chỉ của tổ chức, cá nhân thực hiện tự công bố kê khai trên bản tự công bố đúng với Tên cơ sở, địa chỉ của tổ chức, cá nhân thể hiện trên Phiếu kết quả kiểm nghiệm
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm (tiếng Việt, bản chính hoặc bản sao chứng thực – theo khoản 1, khoản 3 Điều 5 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP) phải :
    • Còn thời hạn, tức là trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ.
    • Phải được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 (tra cứu tại trang thông tin điện tử của Cục An toàn thực phẩm theo địa chỉ https://vfa.gov.vn/).
    • Kiểm đủ các chỉ tiêu an toàn.

Như vậy sau những thông tin chia sẻ ở trên, chắc hẳn các bạn đã phần nào tìm ra giải pháp tự công bố thực phẩm thường nhập khẩu một cách đơn giản, nhanh chóng, tiết kiệm thời gian công sức. Nếu còn khúc mắc bất cứ vấn đề gì, đừng chần chừ mà hãy liên hệ ngay với dịch vụ công bố sản phẩm Oceanlaw để được tư vấn miễn phí mọi lúc mọi nơi.

Website: https://congbothucphamnhanh.com/ 

Hotline: (024) 3795 7779 hoặc 0904 445 449 

Ý kiến bạn đọc (0)

© 2022 Công ty tư vấn Luật. Thiết kế Website bởi OCEANLAW.